H?i CÐV bóng dá SLNA Trang chủ
Diễn đàn chính Diễn đàn chính > Diễn đàn học tập > Trường - lớp
  Bài mới Bài mới RSS Feed - Điểm danh các phần mềm dành cho dân kỹ thuật
  Hỏi - Đáp Hỏi - Đáp  Diễn đàn tìm kiếm   Events   Đăng ký Đăng ký  Đăng Nhập Đăng Nhập

Điểm danh các phần mềm dành cho dân kỹ thuật

Trả lời Trả lời Trang  123>
Người đăng
Lời nhắn
  Bài viết Tìm Kiếm Bài viết Tìm Kiếm  Tùy chọn chủ đề Tùy chọn chủ đề
ViThanh View Drop Down
Ban điều hành
Ban điều hành
Thành viên SLNA-FC tại Hà Nội

Khu vực: Hà Tĩnh
Trạng thái: Offline
Điểm: 5014
Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn ViThanh Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Bài viết: Điểm danh các phần mềm dành cho dân kỹ thuật
    Đã đăng: 03 - 01 - 2005 vào 11:33

Tui lập topic này nhằm liệt kê các phần mềm chuyên dụng hiện nay mà các kỹ sư cũng như sinh viên các trường kỹ thuật thường hay sử dụng. Đây chỉ mang tính giới thiệu chung chung, nếu bạn nào có hiểu biết sâu sắc về phần mềm đó, đặc biệt là những bạn đã từng ứng dụng để kiếm tiền sẽ lập topic riêng cùng bàn luận, chỉ bảo cho nhau các thủ thuật, các thắc mắc mà không phải sách vở hay thầy cô nào cũng hướng dẫn.

Sở dĩ topic này nằm ở mục Giảng đường, Phòng thí nghiệm vì nó thực sự là như thế. Mặc dù ứng dụng IT, máy tính, software trong công việc nhưng nó lại rất cần kiến thức chuyên môn như Cơ khí, xây dựng, giao thông, thủy lợi, địa chất, kiến trúc...

Hy vọng từ đây chúng ta sẽ trổ ra các đường link hữu ích để tìm hiểu về cái cần câu cơm của dân chuyên ngành kỹ thuật.

Một người vợ tốt luôn tha thứ cho chồng khi cô ta sai!
Lên trên
ViThanh View Drop Down
Ban điều hành
Ban điều hành

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn ViThanh Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 - 01 - 2005 vào 09:08

Giới thiệu chung về CAD:

CAD là chữ viết tắt của Computer Aided Design. Phần mềm CAD đầu tiên là Sketchpad xuất hiện vào năm 1962 được viết bởi Ivan Sutherland thuộc Viện kỹ thuật Massachusetts. Sử dụng phần mềm CAD bạn có thể thiết kế các bản vẽ 2 chiều (2D - dùng chức năng Drafting), 3 chiều (3D - dùng chức năng Modeling), tính toán kết cấu bằng phương pháp phần tử hữu hạn FEA (Finite Element Analysis).

Các phần mềm CAD có 3 đặc điểm nổi bật đó là:

- Chính xác.

- Năng suất cao nhờ các lệnh sao chép.

- Dễ dàng trao đổi dữ liệu với các phần mềm khác.

Hiện nay, trên thế giớ có hàng ngàn phần mềm CAD, trong đó có AutoCAD (tui sẽ giới thiệu sau) rất phổ biến với máy tính cá nhân với độ chính xác đến 14 chữ số thập phân.

Lên trên
ViThanh View Drop Down
Ban điều hành
Ban điều hành

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn ViThanh Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 04 - 01 - 2005 vào 10:15

AutoCAD:

Đã là dân kỹ thuật, không ai không biết đến phần mềm AutoCAD của hãng AutoDESK*.

AutoCAD là một phần mềm dùng để thực hiện các bản vẽ kỹ thuật trong ngành Xây dựng, Cơ khí, Kiến trúc, Điện, Bản đồ,... Sử dụng AutoCAD bạn có thể vẽ các bản vẽ kỹ thuật 2D, 3D và tô bóng vật thể (Render).

Phần mềm AutoCAD được trình làng lần đầu tiên vào tháng 11-1982 tại Hội chợ Comdex, đến tháng 12-1982 công bố phiên bản đầu tiên Release 1. Tháng 5-1997 phiên bản chạy trên môi trường Windows 95, 98, NT ra đời (Release 14) và đòi hỏi máy tính phải có cấu hình Pentium trở lên và bộ nhớ RAM tối thiểu 32 MB.

Năm 1997, AutoDESK giảm số các version của AutoCAD và chỉ cập nhật cho 2 sản phẩm AutoCAD R14 for Windows 95, NT và AutoCAD LT** for Windows 95. Các versions khác cho Unix, Macintosh chỉ dừng lại ở R12 for Mecintosh và R13 for Unix.

Sau này, AutoCAD 2002 (R15) còn được bổ sung vào trong MD6 (Mechanical Design R6.0) thành một modulus.

Hơn 1 năm nay, tui đang dùng AutoCAD 2004 (R16) để kiếm cơm. Nói chung dòng lệnh (Command), thanh tác vụ (Toolbar) của R15, R16 hầu như ít có sự thay đổi về ứng dụng nhưng Comunication Center và trung tâm thiết kế (Design Center) trên mạng mạnh hơn. Tuy nhiên, so với R12, R14 thì R15 là một cuộc cách mạng về phương thức sử dụng, nếu bạn dùng chuột 3 phím thì điều đó càng rõ hơn.

AutoCAD hiện nay được sinh viên ngành kỹ thuật và các nhân viên kỹ thuật sử dụng rộng rãi. Nhiều trường ĐH khối Kỹ thuật cũng đã đưa vào dạy và coi là một môn học bắt buộc. Các đặc điểm trình bày trong AutoCAD đã trở thành tiêu chuẩn công nghiệp, tập tin dữ liệu .DXF của hãng AutoDESK trở thành tiêu chuẩn cho các tập tin trao đổi dữ liệu giữa các phần mềm CAD và ngày càng phát triển mạnh mẽ theo bước phát triển của ngành IT.

Mặc dù AutoCAD cho sử dụng cả hệ Mét (Metric) và hệ Anh (English) nhưng TCVN chỉ công nhận hệ Mét theo ISO, do đó các bạn sử dụng AutoCAD lưu ý điều này.

Ghi chú:

- AutoDESK* là một trong 5 hãng phần mềm lớn nhất thế giới.

- AutoCAD LT** là viết tắt của AutoCAD Lite và tui sẽ giới thiệu sau.

Lên trên
ViThanh View Drop Down
Ban điều hành
Ban điều hành

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn ViThanh Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 05 - 01 - 2005 vào 08:35

Acad Tiếp tục giới thiệu về CAD:

AutoCAD LT cũng là phần mềm của hãng AutoDESK nhưng chỉ dùng để thực hiện bản vẽ 2D. AutoCAD LT được giới thiệu lần đầu tiên bởi John Walker, một trong những nhân vật quan trọng trong giai đoạn đầu phát triển của AutoDESK. John Walker đề nghị tạo phần mềm AutoCAD LT để thu hút thị trường vẽ 2D đối với những người mới bắt đầu làm quen với CAD.

Một vài năm sau, phần mềm AutoSketch của hãng AutoDESK ra đời và chiếm lĩnh mạnh mẽ thị trường châu Âu. Tuy nhiên, tại thị trường Mỹ thì người ta chủ yếu dùng phần mềm Generic CADD. Hãng AutoDESK đã mua lại Generic ACDD và phát triển thành AutoCAD LT, từ đó phần mềm Generic CADD nhanh chóng đi vào quên lãng trong thời gian ngắn.

Để tìm hiểu sâu hơn về AutoCAD, xin mời các bạn vào topic Giúp nhau làm chủ AutoCAD.

Edited by ViThanh
Lên trên
ViThanh View Drop Down
Ban điều hành
Ban điều hành

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn ViThanh Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 06 - 01 - 2005 vào 17:30

Solid SOLIDWORKS:

SolidWorks là phần mềm dùng để thể hiện các bản vẽ kỹ thuật dưới 3 dạng: Part, Assembly (3D), Drawing (2D).

Thực chất, đây là một phần mềm dùng để thể hiện các chi tiết dưới dạng 3D. Khi thiết kế, người ta thường thể hiện ở dạng Part rồi dùng chức năng Assembly để ráp nối các Parts lại với nhau. Còn để có bản vẽ 2D, bạn cũng có thể dùng chức năng Drawing để thể hiện, nhưng chức năng đó không mạnh bằng AutoCAD nếu không muốn nói rằng nó quá yếu về nhiều mặt. Để khắc phục nhược điểm đó chúng ta sử dụng luôn chức năng vẽ Part rồi chiếu theo các trục, mặt phẳng tiêu chuẩn để có hình chiếu 2D.

Lên trên
ViThanh View Drop Down
Ban điều hành
Ban điều hành

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn ViThanh Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 07 - 01 - 2005 vào 11:52

3DMAX STUDIO:

Đây là một phần mềm chuyên thiết kế 3D cũng của hãng AutoDESK nổi tiếng. Do cùng nguồn gốc xuất phát nên 3DMax hoàn toàn tương thích với ACAD, do đó bạn nên sử dụng thằng này để làm 3D hơn là 3D có sẵn trong ACAD.

Điểm đặc biệt là 3DMax rất chuyên nghiệp, dễ sử dụng (so với một số phần mềm khác nhưng lại rối rắm hơn SolidWorks). Tính năng 3D thì khỏi chê, nghe đâu giới điện ảnh dùng phần mềm này để dựng kỹ xảo cho phim.

Tui có cô bạn là họa sỹ thiết kế cho một công ty chuyên về quảng cáo, cô ta bảo là ở Cty thường dùng thằng 3DMax. Tui cũng có học qua về 3DMax do một thầy giáo Trường ĐH Kiến trúc HN hướng dẫn, cũng đã tự mày mò thiết kế nhưng thực sự dùng nó một cách nghiêm túc cho công việc thì chưa. Do đó, kinh nghiệm với thằng này không nhiều, hôm trước đọc đâu đó trong Diễn Đàn này có bác nói là thạo thằng 3DMax này lắm, vậy mong các bác chỉ giáo dùm nhé.

Lên trên
ViThanh View Drop Down
Ban điều hành
Ban điều hành

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn ViThanh Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 - 01 - 2005 vào 11:07

Tối qua có bác nào đó gọi điện hỏi em về Keys của 3DMax, lúc đó em đang vội nên cũng quên hỏi là bác đnag dùng phiên bản naò. Em hiện có trọn bộ đĩa cài V3.0 (mua cách đây 3 năm), nghe nói là ngoài thị trường đã có phiên bản cao hơn. Do tính chất công việc nên em sử dụng phần mềm khác thay thế để dựng hình 3D nên không upgrade thằng này.

Nếu bác dùng 3DMax V3.0 thì em sẽ gửi cho bác cái file chạy crack và sẽ hướng dẫn bác cách bẻ khóa luôn. Trong Diễn đàn này chắc có nhiều cao thủ 3DMax nên em chỉ giới thiệu chung chung thôi, không dám lấn sân nhiều.

Thế mạnh của 3DMax là mô phỏng động không gian 3D, ứng dụng để thiết kế trò chơi điện tử, kỹ xảo điện ảnh,...

Lên trên
POM View Drop Down
Đội hình 1
Đội hình 1

Khu vực: Canada
Điểm: 508
Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn POM Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 08 - 01 - 2005 vào 16:01

Tốt nhất là lên mạng vào vào www.google.com mà tìm.Hiện nay,3D Studio Max đã có phiên bản 7.0 rồi các bác ạh.Trên mạng thì key phiên bản nào cũng có rồi.Cách khác là các bác vào www.3dvn.com mà tìm cũng đuợc.Max thì tuyệt rồi,vẽ 3D nên dùng cái này,còn làm phim,kỹ xảo,nhân vật,game thì nên học maya,Maya mạnh hơn 3D max trong mấy trò này.

Edited by POM
Lên trên
elpvn View Drop Down
Đội trưởng
Đội trưởng

Khu vực: TP HCM
Điểm: 1017
Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn elpvn Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 - 01 - 2005 vào 14:19

Chào các bạn !

Thực tế tôi qua một số các phần mềm tôi đã đã thử dùng thì quả thật phần mềm Maya ( hiện đã có phiên bản 6.0 - server pack 1 ) rất mạnh về phần kịch bản và dàn cảnh theo hướng đối tượng để tạo game hoặc film 3D, nhưng có một số ứng dụng trong việc thiết kế mô hình nhân vật thì 3dsMax mạnh hơn nhiều đặc biệt là về chất liệu. Nhân đây cũng nói thêm nếu bạn yêu thích và muốn đơn giản hóa việc làm phim 3D thì hãy thử dùng qua Real 3D animate.( có thể tôi nhớ không hoàn toàn chính xác tên lắm)

Còn phần mềm SOLIDWORKS như bác Vi Thanh đã đề cập và cũng đã có nhiều bài giới thiệu về phần mềm này rất hay, tôi chỉ lưu ý thêm là phần phầm này chỉ nên dùng khi bạn là dân cơ khí hoặc tự động hoá ( tất nhiên nếu có thời gian rỗi, tìm hiểu thêm thì càng tốt chứ các bác nhẩy ).
Nói chung, đã là dân kỹ thuật thì nên biết qua chút ít về một số phần mềm cơ bản trên nền Windows như CAD (Có thể cần thêm cả Architect Desktop nữa ), Photoshop, 3dsMax, v.v...

còn nếu bạn sài Linux thì nên biết qua Qcad ( hiện đã có phiên bản 9 ), Blender, 3D-creator, sharing img editor,...

Trong tất cả các phần mềm trên việc thành thạo tất cả có thể là bất khả thi nhưng nếu biết cái nào thì có gẵng nắm nó thật vững ( nhưng chắc bạn biết rằng sẽ chẳng phần mềm nào hoàn hảo cả, bởi vậy hãy cố gắng biết nhiều phần mềm hơn , nó sẽ giúp bạn nhận ra và bổ sung ưu-khuyết điểm lẫn nhau trong quá trình sử dụng thực tế.) và theo kinh nghiệm của tôi thì  phương pháp để đạt được kỹ năng sử dụng chúng thật tốt thì cần một ít siêng năng học hỏi từ bạn bè, sách vở và .... một ít nền tảng từ thầy cô.
Đặc biệt, khi đã có kiến thức cơ bản hãy cố gắng tìm hiểu và ghi nhớ cách sử dụng lệnh tắt ( phím nóng ) của chương trình , nó thực sự hữu ích khi bạn phải đối mặt và thao tác với những đồ án nặng như chì của dân kiến trúc,cơ khí nói riêng và dân kỹ thuật nói chung. Nếu có khó khăn gì về lệnh tắt xin vui lòng lên diễn đàn nhờ sự giúp đỡ của mọi người và tiện đây tôi muốn nói thêm rằng: tôi và một nguời bạn nữa dự định sẽ xuất bản cuốn " Các lệnh tắt của các phần mềm kỹ thuật- toàn tập" nên trong thời gian tới nếu bạn nào biết lệnh tắt nào đó thật sự là "độc" thì xin được chia sẻ với chúng tôi . Cảm ơn trước nhá !

Bí quyết cuối cùng để học tốt các quả bom tấn đã nêu là vốn tiếng Anh, sẽ dễ dàng hơn nếu bạn có một vốn tiếng Anh , điều này không cần bàn cãi dù rằng hầu hết các chương trình trên đều có các công cụ ở dạng biểu tượng ( icon ) rất tiện cho việc hình dung về tác dụng của các công cụ ấy, và mặc dù đây được xem là " điểm chết" của dân Việt nam mình (chứ không riêng gì của xứ Nghẹ chúng ta , tự hào wá ! ) nhưng tôi nghĩ rằng đã đến lúc chúng ta bổ sung nó một cách nghiêm túc và đưng để lâm vào hoàn cảnh như tui hồi xưa : khi một nhân nói" Hi ! " và tôi lại đáp lại người ta " cấy chi ? ". Thêm vào đó ,tôi đề nghị nếu là dân kỹ thuật khi đã có vốn tiếng Anh kha khá thì nên trang bị thêm về tiếng Đức hoặc tiếng Nhật, bởi lẽ có rất nhiều tài liệu rất "độc" của dân kỹ thuật được xuất bản bằng hai thứ tiếng khô khan này... hic hic... ..

Hỏi riêng anh ViThanh: Ở cái ảnh mà anh giới thiệu về cái máy ép thủy lực ấy mà, anh đã cấy vật liệu chưa mà vậy ?

Greenriver forever.

P/s to SLNAFAN2000 : xin lỗi bạn nhé, do lần trước vội vàng nên tôi đã viết nhầm tên của phần mềm biên tập video,tên chính xác của nó phải là Magic movie edit ( pro 2005 ).

Edited by elpvn
Lên trên
ViThanh View Drop Down
Ban điều hành
Ban điều hành

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn ViThanh Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 - 01 - 2005 vào 14:45
Trích dẫn

Hỏi riêng anh ViThanh: Ở cái ảnh mà anh giới thiệu về cái máy ép thủy lực ấy mà, anh đã cấy vật liệu chưa mà vậy ?

Không biết elpvn hỏi cái máy nào? Cái máy thủy lực 400 tấn thì đã chọn vật liệu là thép rồi, tui dùng 3 nguồn sáng chiếu vào máy nên khi render có màu rất rõ, có cả bóng in lên trên nền. Còn cái máy thủy lực 100 tấn thì đang ở dạng thô, chưa chọn vật liệu. Cả 2 cái máy đã thiết kế, chế tạo và đưa vào sử dụng nhưng tui chỉ post cái khung máy lên thôi, không dám (muốn) post bản thiết kế hoàn chỉnh. Giữ bí mật để làm ăn mà.

Hiện nay Cty Xuân Hòa cũng đang cử cán bộ kỹ thuật đi học về SolidWorks để hỗ trợ thiết kế nội thất.

Lên trên
elpvn View Drop Down
Đội trưởng
Đội trưởng

Khu vực: TP HCM
Điểm: 1017
Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn elpvn Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 09 - 01 - 2005 vào 19:09
Hi hi , Xin lỗi anh ViThanh nhé!
Có lẽ tại em luôn phải làm việc với các bản vẽ Kiến trúc nên nhìn hơi nhầm , tại mấy cái máy í chỉ toàn sắt thép nên hơi khó phân biệt so với các chất liệu phong phú của dân KT tụi em .
Đúng như anh nói, việc cử cán bộ đi học SolidWorks của cty Xuân Hòa là hoàn toàn xác đáng và cần thiết khi mà trình độ kỹ thuật ngày càng được phân biệt rõ và yêu cầu cao hơn.
Cảm ơn anh về các bài viết và mong được tiếp tục chỉ giáo thêm.
Thân chào.

Đệ tử ( signed )
Greenriver forever
Lên trên
0000 View Drop Down
Nhặt bóng
Nhặt bóng

Điểm: 0
Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn 0000 Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 - 01 - 2005 vào 01:08
Hê chà ông Vĩ Thanh ni tuy có mấy bài viết về Solid Wooks ở bên diễn đàn tin học cũng tạm được nhưng nói chung là ông cũng chỉ biết sơ sài thôi!!!!!!! Ông không tin thì để tui phân tích cho ông mấy vấn đề cho ông coi: 1) Ông bảo Solid Works ở Solid Works có chức năng vẽ 2D như ở Autocad và nó không mạnh bằng, tôi công nhận đó là đúng nếu ông chỉ lấy bản vẽ Part rùi mới vẽ 2D sketch. Nhưng mà tui nói cho ông biết là với bản Solid Work 2k4( có crack) và bản 2k5( Chưa có code chỉ chạy được 30 ngaỳ) thì còn có một chương trình tương tự như Autocad luôn, tất nhiên là Solid Work sẽ không có đánh lệnh như cad nó toàn là biểu tượng. Không tin ông cứ cài xem rùi vào trong thư mục của nó mà kéo biểu tượng( file exe) của công cụ vẽ 2D ni ra mà cem. Nó cũng có tất cả gần giống như Cad luôn. Đó cũng chính là cơ bản ban đầu của SolidWorks 2)Tại sao Solid Works nó có 3 cái chính là Part (Bản vẽ chi tiết), Assembly (Bản vẽ lắp) và Sheet metal ( Công nghệ tấm) thì ông Vĩ Thanh ni chỉ nói có mỗi 2 cái là Part và Assembly. Chứng tỏ ông ni vẫn còn ù ù cạc cạc về công nghệ tấm. Để tui nói cho ông biết về công nghệ tấm nha: Đây là một công nghệ rất quan trọng và được ứng dụng rộng rãi chứ không thì nó đã nhập vào bản vẽ lắp cụ nó cho xong. Ví dụ: Ông cài Solid Works ra có thể trên cái Online Tutorial có 1 bài Sheet metal. Còn ông đã khi nào dám tháo 1 cái hộp bìa các tông đựng moniter chẳng hạn để nghiên cứu chưa! Đấy chính là công nghệ tấm đấy ông ạ! Có cần tui giảng cho kỹ không: Ví dụ thế đếch nào mà tất cả hộp đựng màn hình hoặc là hộp đựng main chẳng hạn tại sao nó in hình không thấy lệch tí đếch nào cả. Bởi vì thực chất khi in là nó in trên 1 tấm phẳng mà ở trong đó là lệnh Flatness hay là cái đếch chi đó... sau đó rùi nó mới cắt góc và ép tấm lên dựng thành hộp. Chưa cần nói nhiều chứ cái bao mì Hảo hảo chẳng hạn nó cũng là 1 ví dụ của công nghệ tấm vì không lẽ làm bao xong nó mới in. Còn cái quả máy ép thủy lực của ông ở bên diễn đàn tin học nớ thì tui hình như thấy nó phảng phất đâu đâu ở trên mạng í...Chứ ông mà ngồi vẽ cho được cái otô nớ cho dù chỉ là 4 cái bánh và cái thân xe thì cũng mất cụ dăm ngày ruì. Chưa nói chi đến chuyện là nó còn bao nhiêu chi tiết bên trong nữa! Cái í rõ ràng là load ở trên mạng ruì. Tui có chộ ruì! Lòe thằng đếch nào chứ lòe tui thế đéo nào được! Ông về mông má thêm chứ cứ nhìn cột Brower của nó mà coi cả đống bản vẽ Part. Ông giống như mấy thằng cha Kiến Trúc Sư chỉ chăm chăm vác một cục bản vẽ của một cái nhà mô đó rùi dùng Photoshop để đặt lại cây tre cây chuối là khác ngay i' ma`! Còn đối với chúng tui là Sinh viên cơ khí Bách Khoa thì còn nghiên cứu thêm thư viện chi tiết máy của SolidWorks ông đã biết cái ấy chưa? Chưa biết để tui nói cho. Thực chất nó cũng đơn giản thôi mà: Vì nguyên tắc của máy tính là từ cái đơn giản nhất cho nên lập ra cái thư viện nớ thực chất cái thằng nghĩ ra mới khó chứ cái thằng làm thì còn nói đếch chi nữa. Ví dụ như bình thường ở trong Cad chẳng hạn thì đường dimension của nó không thể cắt được phải phá khối mới cắt được bớt đầu mũ đi nhưng mà có thằng viết Autolisp nó viết lisp là cắt được ngay và nó đặt tên cho cái lênh nớ là ' Cắt vú con E ' cũng được. Thì nguyên tắc của của SolidWorks khi tạo cái bu lông chẳng hạn nó cũng như thế. Tóm lại là cái thằng có máy tính cầm tay khi hỏi nó nhân 2 số bất kỳ ví như 1002131*2115 thì chắc chắn nó nhân nhanh hơn là thằng đéo có máy tính. Nhân số nớ có mà nhân cả đời. Thế ông có biết cái thư viện nớ nó nằm ở mô không để tui chỉ cho: Khi mua đĩa SW2k4 hoặc SW2k5 phải mua đủ 3 đĩa thì mới có bộ thư viện design Library. Và cài thì nên cài SolidWork Proffessional thì có thêm cả phần Animation và Add in và nhiều phần khác nữa. Và khi cài xong thì cũng phải vào Tool ---> Add in rồi ông thích thêm cái chi thì thêm! Nói chung là ông cố mà đọc Help của nó rùi mới biết hết tính năng của nó. Tui thì chỉ mới biết một số phần rứa thôi. Cứ làm cho hết 30 bài Online Tutorial thì mới thấy được nhiều cấy mới cơ bản của SolidWorks. Còn tui nếu là kỹ sư chuyên nghiệp thì tui sẽ sử dụng Mechanical desktop và Inventor desktop ( Giống SolidWorks, thực chất là tập đoàn của bọn SolidWorks học của bọn Autodesk cấy ni nhưng mà phải công nhận là nó cũng có nhiều cấy hay) Không tin các ông thử mà coi! Chú ý: 2 phần mềm của Autodesk mà tui nêu trên chỉ dành riêng cho bọn cơ khí thôi chứ còn bọn kiến trúc thì dùng Cad2D + Architi(Cái đéo chi mà cho bọn kiến trúc ấy) desktop hoặc là 3D Studio VIZ , Còn bọn cầu đường thì dùng Nova hoặc Softdesk nói chung là như vây! Hôm sau tui sẽ bình luận thêm!
Lên trên
0000 View Drop Down
Nhặt bóng
Nhặt bóng

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn 0000 Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 - 01 - 2005 vào 03:26

Còn nếu thực sự muốn học SolidWorks thì lên mạng thiếu đếch chi vấn đề là có học không tui chừ tui đéo mua sách VN nữa mà sắm quả máy in rùi thỉnh thoảng lên mạng tải một cơ số Tutorial về là xong

Đây nì có đến khoảng 4450 trang cả TA, ý, Nhật, Trung Quốc, Campuchia, laò....Không tin cứ thử coi hết mà coi http://search.msn.com/results.aspx?srch=105&FORM=AS5& ;q=Tutorial+Solidworks

Lên trên
0000 View Drop Down
Nhặt bóng
Nhặt bóng

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn 0000 Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 - 01 - 2005 vào 03:35

Còn muốn load quả bom khinh khí cầu dưới dạng eDrawing chứ đéo có bản vẽ chuẩn mô như hình vẽ dưới đây:

Thì ông cứ vô đây http://www.symsolutions.com/edrawings_samples.shtml mà load về coi cho đã con mắt nì

Lên trên
0000 View Drop Down
Nhặt bóng
Nhặt bóng

Công cụ Công cụ   Cảm ơn (0) Cảm ơn(0)   Trích dẫn 0000 Trích dẫn  Trả lờiTrả lời Direct Link To This Post Đã đăng: 10 - 01 - 2005 vào 03:47

Ông vĩ thanh đã phối được quả SolidWorks như thế này chưa! Có ở trong Online Tutorials đấy! Rứa ông đã làm hết chưa

Hôm sau có thời gian tui sẽ giới thiệu cho các ông quả Inventor desktop và Mechanical desktop Mechanical Desktopcho các ông lác mắt luôn, tui làm ăn đéo phải ật ờ mô! Tuy chưa biết nhiều nhưng cứ vứt cho tôi 1 phần mềm ứng dụng và cơ bản của nó thì tui sẽ tìm được chuyên sâu ngay! Tóm laị, biết cái nào phải vững cái đó ! Chứ biết làm cái đếch chi cho nhiều!

Lên trên
 Trả lời Trả lời Trang  123>
  Share Topic   

Đến chủ đề Quyền diễn đàn View Drop Down

Forum Software by Web Wiz Forums® version 10.15
Copyright ©2001-2013 Web Wiz Ltd.